Sáng ngày 23/07 vừa qua đã diễn ra buổi giao lưu và ra mắt sách “Kỹ năng giao tiếp – Nói sao cho vừa” của Nhà văn, MC Thiên Phong và Thạc sĩ, MC Thanh Mai tại Liên Hiệp Các Hội Văn Học Nghệ Thuật TP.HCM, do Nhà xuất bản Tổng hợp TP.HCM phát hành. Tiếp nối sự thành công của “Sống như trái dứa, “Nói sao cho vừa” chính là sự kết hợp chấp bút lần thứ 2 của cặp đôi Thiên Phong – Thanh Mai gửi đến giới điệu mộ văn chương.
![Cặp đôi Phong - Mai tái hợp lần 2 trong tác phẩm "Kỹ năng giao tiếp - Nói sao cho vừa"](http://tin24honline.com/wp-content/uploads/2023/07/1-Thien-Phong-cung-Thanh-Mai-chia-se-cau-chuyen-Noi-sao-cho-vua-.jpg)
Tham dự chương trình có sự góp mặt của Nhà văn Bích Ngân – Chủ tịch Hội nhà văn TP. Hồ Chí Minh, Nhà văn Hoài Hương, Tống Phước Bảo, Trần Đức Tín, Trung Hiếu, Huỳnh Thanh Thảo, Ray Đoàn Huy, Phạm Minh Mẫn… Ngoài ra còn có sự hiện diện của các MC nổi tiếng như MC Xuân Hiếu, MC Misoa Kim Anh, MC Ngọc Trúc, MC Tuyền Tăng, MC Việt Trung, MC Tiến Phương, MC Ka Nguyễn… cùng gia đình, người thân và nhiều độc giả yêu thích văn chương.
![Thiên Phong và Thanh Mai trao thư cám ơn đến Hội nhà văn](http://tin24honline.com/wp-content/uploads/2023/07/10.-Trao-thu-cam-on-Hoi-Nha-Van.jpg)
![Chị Ngọc Trúc - Đại diện Hội Quảng cáo TP Hồ Chí Minh nhận thư cám ơn từ hai tác giả](http://tin24honline.com/wp-content/uploads/2023/07/4-Chi-Ngoc-Truc-Dai-dien-Hoi-Quang-cao-TPHCM-nhan-thu-cam-on-tu-2-tac-gia.jpg)
Tại đây Chủ tịch Hội nhà văn TP. Hồ Chí Minh đã có những lời chia sẻ chân tình dành cho cặp đôi tác giả Thiên Phong – Thanh Mai: “Tôi rất vui vì được nhìn thấy Thiên Phong – là Hội viên mới toanh của Hội, và bạn Thanh Mai đã cho ra đời một đứa con tinh thần rất hay và bổ ích. Tôi nghĩ rằng các nhà văn cũng nên trau dồi để không chỉ là những người viết tốt, mà chúng ta còn là những người nói giỏi. Để có thể truyền cảm hứng đến cho người nghe khi có mặt tại các sự kiện giao lưu. Tôi cũng cần phải học và tôi xin phép được mua ngay một cuốn sách Kỹ năng giao tiếp – Nói sao cho vừa của hai tác giả rất trẻ và tài năng, đó là Thiên Phong và Thanh Mai.”
![Nhà văn Bích Ngân - Chủ tịch Hội nhà văn TP Hồ Chí Minh chia sẻ](http://tin24honline.com/wp-content/uploads/2023/07/2-Nha-van-Bich-Ngan-Chu-tich-Hoi-Nha-van-TPHCM-gui-loi-chuc-mung-den-hai-tac-gia-tre.jpg)
Bên cạnh đó, tiết mục giao lưu tặng quà độc giả qua Bộ Oracle Bộc Lộ truyền cảm hứng của nhà văn Thiên Phong đã diễn ra sôi nổi và giàu ý nghĩa. Trò chơi nhằm thể hiện sự kết nối, sẻ chia đồng thời còn là sự tri ân của Thiên Phong – Thanh Mai dành cho quý độc giả của mình.
![Tiết mục giao lưu, gửi quà tặng đến độc giả của nhà văn Thiên Phong và Ngọc Mai](http://tin24honline.com/wp-content/uploads/2023/07/15.Trao-gui-yeu-thuong-1.jpg)
![Hoàng Hải - trưởng nhóm The Masterpeace trình bày ca khúc Sống như trái dứa khuấy động khán phòng](http://tin24honline.com/wp-content/uploads/2023/07/3.-Hoang-Hai-da-mo-man-cho-su-kien-anh-cung-la-tac-gia-bai-hat-Song-nhu-trai-dua-vua-ra-mat.jpg)
Khác với “Sống như trái dứa” là tập tản văn, “Kỹ năng giao tiếp – Nói sao cho vừa” sẽ là sách kỹ năng, với những câu chuyện trải nghiệm, những chia sẻ thực tế được 2 tác giả góp nhặt, tổng hợp trong 10 năm thanh xuân với nghề nói, tác phẩm góp phần hỗ trợ phát triển năng lực cho các bạn trẻ yêu thích công việc dẫn chương trình, chia sẻ những câu chuyện trong nghề đặc biệt là truyền ngọn lửa nhiệt huyết, tư duy tích cực.
Bộ đôi tác giả mong rằng, thông qua cuốn sách này sẽ giúp độc giả phát triển nhiều thói quen tích cực và tìm kiếm nguồn cảm hứng để đạt được mục tiêu của mình.
Mỹ Phượng